Chỉ Lắp Một Gương Chiếu Hậu Trên Xe Máy Có Bị Phạt?

Xe máy chỉ có một gương chiếu hậu có bị phạt?

lắp gương xe máy

Khi tham gia giao thông, một số người chỉ lắp một gương chiếu hậu trên xe máy. Nhưng nếu bạn gặp Cảnh sát giao thông thì liệu có bị xử phạt không? Hãy cùng tìm hiểu nhé!

Điều Kiện Về Gương Chiếu Hậu Của Xe Máy Khi Tham Gia Giao Thông

Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008, xe máy phải đáp ứng các điều kiện khi tham gia giao thông, bao gồm việc lắp đủ gương chiếu hậu và các trang bị khác để đảm bảo tầm nhìn cho người điều khiển.

Quy chuẩn kỹ thuật QCVN 28:2010/BGTVT đã quy định rõ tiêu chuẩn kỹ thuật cho gương chiếu hậu xe môtô và xe gắn máy. Các yếu tố quan trọng trong tiêu chuẩn này bao gồm:

  • Gương phải có thể điều chỉnh vùng quan sát.
  • Bề mặt phản xạ của gương phải nằm trong vỏ bảo vệ và có bán kính cong không nhỏ hơn 2,5 mm.
  • Tất cả các bộ phận của gương phải có bán kính cong không nhỏ hơn 2,5 mm.
  • Diện tích bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 69 cm2.
  • Giá trị hệ số phản xạ của bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 40%.
  • Bề mặt phản xạ của gương phải có dạng hình cầu lồi…

chi lap mot guong tren xe may

Chỉ Lắp Một Gương Trên Xe Máy Có Bị Phạt Không?

Mặc dù Luật Giao thông đường bộ yêu cầu xe máy phải lắp đủ gương chiếu hậu, nhưng Nghị định 100/2019/NĐ-CP chỉ quy định mức phạt với trường hợp xe máy thiếu gương chiếu hậu bên trái.

READ  Tám Thông Tin Quan Trọng Về Biển Số Xe Định Danh Sắp Áp Dụng từ 15/8

Theo Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

  1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

Vì vậy, nếu bạn lắp thiếu gương chiếu hậu bên trái, bạn sẽ bị phạt từ 100.000 – 200.000 đồng. Nhưng nếu lắp thiếu gương bên phải, bạn sẽ không bị xử phạt.

Điều này có nghĩa là nếu bạn chỉ lắp một gương chiếu hậu trên xe máy, với điều kiện gương được lắp là gương bên trái, bạn sẽ không bị phạt vi phạm giao thông. Ngược lại, nếu bạn lắp gương bên phải, bạn sẽ bị phạt từ 100.000 – 200.000 đồng.

Đó là câu trả lời cho câu hỏi: “Chỉ lắp một gương trên xe máy có bị phạt không?”. Nếu bạn còn thắc mắc, hãy liên hệ tổng đài 1900.6192 để được tư vấn chi tiết.