Ô tô vượt đèn đỏ: Phạt bao nhiêu tiền và có bị giữ bằng không?

Ô tô vượt đèn đỏ: Phạt bao nhiêu tiền và có bị giữ bằng không?

lỗi vượt đèn đỏ bao nhiêu tiền

Trong quá trình tham gia giao thông, nhiều chủ phương tiện đã cố ý hoặc vô tình vượt đèn đỏ. Điều này không chỉ là vi phạm luật giao thông mà còn dễ xảy ra tai nạn nghiêm trọng. Nếu bạn muốn biết ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền và liệu tài xế có bị giữ bằng không, hãy cùng tìm hiểu trong bài viết này.

1. Lỗi vượt đèn đỏ là gì?

Trong hệ thống đèn giao thông với 3 màu sắc là đỏ, xanh, vàng, đèn đỏ có ý nghĩa là “Cấm các phương tiện giao thông di chuyển” theo quy định của QCVN 41:2019/BGTVT. Khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ, người điều khiển phương tiện giao thông phải dừng lại trước vạch dừng trên đường. Trên các đường không có vạch dừng, người lái xe phải dừng trước đèn đỏ theo chiều đi.

Lỗi vượt đèn đỏ được xác định khi người điều khiển phương tiện không dừng lại đợi đèn đỏ chuyển xanh mà tiếp tục di chuyển. Theo quy định của pháp luật, vượt đèn đỏ là hành vi bị nghiêm cấm và phải bị xử phạt để làm gương và rút kinh nghiệm khi điều khiển phương tiện trong tương lai.

Lỗi vượt đèn đỏ là gì?

2. Ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? Có bị giữ bằng lái không?

Vi phạm lỗi vượt đèn đỏ ô tô sẽ bị xử phạt hành chính từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng, theo điểm a khoản 5 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP. Ngoài phạt tiền, người lái xe ô tô còn bị tước giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng (điểm b khoản 11 Điều 5). Trong trường hợp vượt đèn đỏ và gây ra tai nạn giao thông, hình phạt sẽ là phạt hành chính cộng với tước giấy phép lái xe từ 02 – 04 tháng.

READ  Yamaha Latte 2024: Xe ga thời trang và tiện dụng

Ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu

3. Lỗi ô tô vượt đèn đỏ cần hình ảnh làm bằng chứng không?

Sau khi đã biết ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền, bạn có thắc mắc liệu cần hình ảnh làm bằng chứng để chứng minh vi phạm hay không? Theo Thông tư 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an về nhiệm vụ, quyền hạn, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT, chỉ một số lỗi vi phạm giao thông cần có hình ảnh người điều khiển xe để lập biên bản và xử phạt. Điều này áp dụng cho lỗi chạy quá tốc độ và một số lỗi xử lý nguội qua hình ảnh camera.

Tuy nhiên, đối với lỗi không chấp hành đèn tín hiệu giao thông và vượt đèn đỏ, CSGT có thể dùng mắt thường để phát hiện vi phạm và lập biên bản xử phạt. CSGT sẽ chịu trách nhiệm 100% về việc lập biên bản xử phạt. Vì vậy, câu trả lời cho câu hỏi liệu lỗi ô tô vượt đèn đỏ cần hình ảnh làm bằng chứng hay không là KHÔNG.

Lỗi ô tô vượt đèn đỏ

4. Tổng hợp các câu hỏi phổ biến về lỗi ô tô vượt đèn đỏ

Sau khi đã biết rõ về việc ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền, bạn có thể muốn tìm hiểu thêm về những trường hợp liên quan đến lỗi vượt đèn đỏ của ô tô. Dưới đây là một số câu hỏi phổ biến:

4.1 Lỗi ô tô vượt đèn đỏ để rẽ phải có bị phạt không?

Trường hợp ô tô vượt đèn đỏ để rẽ phải không bị phạt nếu có biển báo “Đèn đỏ được phép rẽ phải” tại ngã tư. Tuy nhiên, nếu ngã tư không có biển báo mà chủ xe vẫn cố tình rẽ phải, sẽ được xem là vi phạm luật giao thông và bị xử phạt hành chính như bình thường. Khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2018 quy định rõ về trường hợp này.

READ  Vá Săm Xe Máy 24/24 Tại Quận Ba Đình - Đội Ngũ Chuyên Nghiệp, Uy Tín

4.2 Vượt đèn vàng có bị xem là lỗi và xử phạt không?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ, khi thấy tín hiệu đèn vàng (trừ tín hiệu nhấp nháy), người điều khiển phương tiện cần phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch. Đèn vàng là tín hiệu thay đổi từ đèn xanh sang đèn đỏ, do đó người lái cần giảm tốc độ để sẵn sàng dừng lại khi đèn đổi màu. Khi thấy đèn vàng, mọi người nên giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ.

Trường hợp vượt đèn vàng, CSGT sẽ bắt lỗi và xử phạt:

  • Đối với xe đạp: Mức phạt hành chính từ 100.000 – 200.000 đồng.
  • Đối với xe máy, xe mô tô, xe máy điện: Mức phạt hành chính từ 600.000 – 1.000.000 đồng.
  • Đối với xe ô tô: Mức phạt hành chính từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng.

4.3 Trường hợp nào vượt đèn đỏ không bị phạt?

Tuy nhiên, có một số trường hợp người lái xe được phép vượt đèn đỏ như sau:

  • Khi có hiệu lệnh rẽ phải từ CSGT.
  • Khi đèn xanh ưu tiên cho phép lưu thông được lắp đặt kèm theo.
  • Khi có biển phụ cho phép lưu thông được lắp đặt kèm theo.
  • Khi đi trên vạch kẻ mắt võng bắt buộc rẽ, không được đi thẳng hoặc dừng lại.
  • Các phương tiện ưu tiên như xe cứu hỏa, xe cứu thương,… được phép vượt đèn đỏ khi đang thực hiện nhiệm vụ.
  • Xe ô tô có thể vượt đèn đỏ hoặc lệch vạch dừng để xe cứu thương, cứu hỏa,… di chuyển dễ dàng.
READ  Yamaha R6 2022: Đam mê tốc độ cùng dòng xe PKL YZF R6 mới nhất

Sau khi đọc bài viết này, bạn đã biết ô tô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền và liệu có bị giữ bằng lái không? Hãy tuân thủ quy định giao thông để đảm bảo an toàn cho bản thân và mọi người xung quanh. Nếu bạn đang có ý định mua xe ô tô cũ với mức giá hấp dẫn, hãy tìm hiểu thêm tại Sửa Xe Máy TPHCM Uy Tín Sửa Xe Máy 24h Sài Gòn Lưu Động – nền tảng mua bán xe đã qua sử dụng lớn nhất toàn quốc để được tư vấn và hỗ trợ chi tiết.